Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

Đánh bạc có bị xử lý hình sự không?

22:05 CH
Thứ Tư 02/06/2021
 838

Em xin chào văn phòng Luật Sao Sáng ạ!

Vừa rồi chỗ em có hội làng nên mấy anh em trong gia đình tối đến ăn cơm xong thì có rủ nhau chơi bài ăn tiền nhỏ nhỏ cho vui, cứ nghĩ đó là bình thường vì hiện tượng này diễn ra khá phổ biến tại Việt Nam hiện nay. Trong khi mấy anh em đang chơi thì bị công an phát hiện và bắt giữ, quá trình lập biên bản họ nói thu giữ trên chiếu bạc là 6.500.000 đồng, điện thoại và tiền trong ví của mọi người nữa, tổng số tiền lên tới gần 50 triệu đồng. Em xin nhờ Luật sư tư vấn giúp em, cơ quan chức năng làm như vậy có đúng không? Nếu đúng thì trong trường hợp này sẽ bị xử lý như thế nào ạ?

Em xin chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

1. Đánh bạc có bị xử lý hình sự không?

Hiện nay việc đánh bạc và tổ chức đánh bạc diễn ra rất phổ biến tại Việt Nam. Với tình hình phát triển của công nghệ thì dẫn tới người đánh bạc càng ngày càng gia tăng và có nhiều thủ đoạn tinh vi hơn hình thức đánh bạc truyền thống như số đề, đánh bài, lắc tài xỉu, cá độ bóng đá,… thông qua các phương tiện điện tử. 

Theo quy định tại Điều 321 của Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 (BLHS 2015) thì đánh bạc có thể bị xử lý hình sự, cụ thể:
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
a) Có tình chất chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm nguy hiểm
3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng
.”

=> Như vậy nhận định ban đầu, hành vi đánh bạc của mấy anh em trong gia đình bạn có giá trị là 6.500.000 đồng đã thỏa mãn khoản 1 của tội đánh bạc nêu trên, do vậy sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Mức hình phạt tại khoản 1 này đó là phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Ngoài ra còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

- Cách tính tiền, giá trị vật dùng để đánh bạc (Căn cứ theo Khoản 3 Điều 1 Nghi quyết số: 01/2010/NQ-HĐTP) hướng dẫn như sau:
Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:
a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;
b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;
c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc.
Vì thế, ngoài tiền và hiện vật sử dụng để đánh bạc (được thu trực tiếp tại chiếu bạc), những tài sản khác trên người gồm cả tiền và hiện vật bị cơ quan chức năng thu giữ mà “có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc” thì cũng sẽ được xác định là tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc.

* Trường hợp, qua quá trình đấu tranh, điều tra mà xác định được số tiền dùng vào đánh bạc là dưới 5.000.000 đồng, mà phạm tội lần đầu thì sẽ bị xử lý hành chính. Nếu đã bị xử phạt hành chính về tội này mà còn vi phạm thì khởi tố theo Điều 321 BLHS 2015.
- Về xử lý hành chính thì căn cứ theo Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình thì hành vi đánh bạc sẽ bị xử phạt hành chính từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng và tịch thu số tiền dùng để đánh bạc. Còn số tiền, tài sản được xác định không dùng để đánh bạc sẽ được trả lại cho anh em gia đình bạn.

2. Quy định về hình phạt do phạm tội đánh bạc

Thưa Luật sư, hiện nay đối với vụ việc trên thì anh trai em phạm tội đánh bạc, Viện kiểm sát đề nghị tuyên án 06 tháng tù giam, gia đình em phải làm thế nào để anh trai em không phải chấp hành án?

Như đã phân tích ở trên thì người nào phạm tội đánh bạc thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Vì thế, Viện kiểm sát đề nghị tuyên anh trai bạn 06 tháng tù giam là có căn cứ pháp lý nhưng tuyên hình phạt như thế nào lại thuộc về cơ quan Tòa án. Và khi bản án đã tuyên thì anh trai bạn có nghĩa vụ chấp hành án. 

Tuy nhiên, nếu đủ điều kiện được hưởng án treo tại Điều 65 BLHS 2015 và Điều 1 Nghị quyết số 02/2018/NQ-HĐTP ngày 15/05/2018 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì căn cứ vào những điều kiện sau để Tòa án quyết định cho hay không cho bị cáo được hưởng án treo:
- Mức phạt tù không quá 03 năm về tội ít nghiêm trọng, tội nghiêm trọng và tội rất nghiêm trọng theo quy định tại Điều 9 BLHS năm 2015;
- Có nhân thân tốt, chưa có tiền án tiền sự;
- Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 51 BLHS năm 2015 và không có tình tiết tăng nặng trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 52 BLHS năm 2015. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ, vừa có tình tiết tăng nặng thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ 02 tình tiết trở lên, trong đó có ít nhất 01 tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự quy định tại khoản 1 Điều 51 BLHS năm 2015 ;
- Có nơi cư trú rõ ràng hoặc nơi làm việc ổn định để cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giám sát, giáo dục;
- Xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù nếu người phạm tội có khả năng tự cải tạo và việc cho hưởng án treo không gây nguy hiểm cho xã hội; không ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội.
Cho nên nếu anh trai bạn có đủ điều kiện để hưởng án treo theo quy định trên thì anh trai bạn có thể làm đơn xin hưởng án treo và Tòa án căn cứ vào những điều kiện trên để cho hưởng án treo.

Công ty Luật TNHH Sao Sáng với đội ngũ luật sư, chuyên viên hỗ trợ pháp lý có nhiều năm kinh nghiệm, chúng tôi luôn sẵn sàng giải đáp những thắc mắc các câu hỏi liên quan đến vấn đề đánh bạc, trách nhiệm pháp lý đối với trường hợp đánh bạc của Quý khách hàng để tư vấn cho Quý khách hàng có những phương án tối ưu và hiệu quả.

Trân trọng Kính chào!

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .