Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

Ngồi xem đánh bạc có phạm tội không?

11:07 SA
Thứ Tư 11/01/2023
 33

Đánh bạc là hành vi vi phạm pháp luật đã và đang xảy ra phổ biến. Xung quanh những người chơi đánh bạc có trường hợp người xem đánh bạc. Vậy ngồi xem đánh bạc có phạm tội không? Để giúp quý bạn đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này Công ty luật Sao Sáng xin được gửi tới quý bạn đọc nội dung bài viết sau.

I.  Đánh bạc là gì

Đánh bạc trái phép là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào; với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước; có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện; không đúng với quy định trong giấy phép được cấp. Các hình thức đánh bạc trái phép thường gặp; có thể kể đến như: lô đề, đánh bài tú lơ khơ ăn tiền, xóc đĩa, cá độ bóng đá ăn tiền,…

Đánh bạc khác với chơi trò chơi ở các địa điểm kinh doanh casino theo quy định pháp luật. Theo Nghị định số 03/2017/NĐ-CP ngày 16 tháng 1 năm 2017 của Chính phủ có quy định về kinh doanh casino. Theo đó, tại Việt Nam có một số Casino đã được phép đầu tư, kinh doanh.

II. Xử phạt về hành vi đánh bạc

Về hành vi đánh bạc trái phép có hai hình thức xử phạt theo quy định của pháp luật.

Thứ nhất: Xử phạt hành chính đối với hành vi đánh bạc

Căn cứ khoản 1,2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định:

Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Thứ hai: khung hình phạt xử lý hình sự tội đánh bạc

Căn cứ theo Điều 321 Bộ luật hình sự quy định về Tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

Như vậy, hiện nay không có quy định về hành vi ngồi xem đánh bạc có vi phạm pháp luật và bị xử lý hay không. Tuy nhiên, trong trường hợp bị cơ quan công an bắt giữ, người xem đánh bạc phải chứng minh được việc mình chỉ xem mà không tham gia chơi, trên thực tế việc chứng minh này không hề dễ dàng.

Trường hợp ngồi xem nhưng cũng bị tịch thu tài sản thì phải làm sao?

 Theo quy định của Bộ luật Hình sự, một trong các biện pháp tư pháp áp dụng đối với người phạm tội là tịch thu tang vật, tiền liên quan đến tội phạm.

Với tội đánh bạc, người tham gia đánh bạc đều bị tịch thu tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc được thu giữ trực tiếp tại chiếu bạc; Tiền hoặc hiện vật thu giữ trong người con bạc hoặc tiền, hiện vật thu giữ ở những nơi khác có đủ căn cứ đã được hoặc sẽ được dùng để đánh bạc.

Trong trường hợp ngồi xem đánh bạc, khi có công an ập vào vây bắt, người xem đánh bạc cũng có thể bị tịch thu tiền, tang vật có trong người do có nghi ngờ đây là tang vật đánh bạc. Do đó, người ngồi xem đánh bạc cần phải chứng minh mình không tham gia đánh bạc thì mới được hoàn trả lại tài sản.

Như vậy, có thể thấy hành vi đánh bạc và tổ chức đánh bạc thì chỉ những người tham gia mới bị xử lý hành chính hoặc hình sự. Do đó, nếu bạn chứng minh được mình chỉ là người xem hoặc cơ quan công an có đủ tài liệu xác định bạn không tham gia đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc thì bạn sẽ không bị xử lý. Tuy nhiên, việc bạn chứng minh mình không tham gia đánh bạc hoặc không tổ chức đánh bạc là rất khó, tốt nhất là không nên ngồi xem người ta đánh bạc chỉ vì tò mò hay thích thú.

Trên đây là nội dung Công ty Luật TNHH Sao Sáng gửi đến quý bạn đọc về việc ngồi xem đánh bạc có phạm tội không? Nếu có vấn đề còn thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Email:luatsaosang@gmail.com hoặc hotline: 0936.65.36.36 – 0972.17.27.57 để được tư vấn và hỗ trợ nhanh nhất.

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .