Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

XE KHÁCH NHỒI NHÉT HÀNH KHÁCH VÀO NGÀY TẾT THÌ SẼ BỊ XỬ PHẠT VI PHẠM NHƯ THẾ NÀO?

15:11 CH
Thứ Ba 17/01/2023
 37

Ngày Tết là khoảng thời gian những người làm ăn xa quê trở về đoàn viên cùng gia đình, vì vậy, khoảng thời gian trước và sau Tết Nguyên đán, nhu cầu di lại của người dân tăng cao. Bên cạnh tình trạng tắc đường thì tình trạng các xe ô tô khách bắt khách, nhồi nhét khách diễn ra cao, làm mất trật tự an toàn xã hội. Các xe ô tô khách nhồi nhét khách ngày Tết nếu bị kiểm tra sẽ phải chịu phạt hành chính tuỳ theo mức độ vi phạm.

Việc xử phạt về hành vi nhồi nhét khách không chỉ đối với tài xế lái xe mà còn cả với chủ của chính nhà xe đó. Vậy quy định như thế nào về mức phạt đối với hành vi nhồi nhét khách ngày Tết?

1. Căn cứ pháp lý

Nghị định 100/2019/NĐ-CP

Nghị định 123/2021/NĐ-CP

2. Mức xử phạt đối với tài xế lái ô tô khách có hành vi nhồi nhét khách

Căn cứ vào khoản 2, khoản 4, điểm a khoản 8, khoản 7, điểm a khoản 9 Điều 23 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe ô tô chở khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ: 

“Điều 23. Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở khách, ô tô chở người và các loại xe tương tự xe ô tô chở hành khách, chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ

2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) thực hiện hành vi vi phạm: chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều này.

….

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

….

7. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện hành vi đón, trả hành khách trên đường cao tốc

Điều khiển xe chở hành khách không có hoặc không gắn phù hiệu (biển hiệu) theo quy định hoặc có nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu (biển hiệu) không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

8. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 (trường hợp vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện); điểm c, điểm d, điểm e khoản 3; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l, điểm m, điểm o, điểm q khoản 5; khoản 6; điểm b khoản 7 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng; 

b) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 7a  Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng;

c) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 Điều này (trường hợp vượt trên 100% số người quy định được phép chở của phương tiện) bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 03 tháng đến 05 tháng;

d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm e khoản 6, điểm b khoản 7 Điều này bị tịch thu phù hiệu (biển hiệu) đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

9. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện; 

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm l khoản 3 Điều này (trường hợp thu tiền vé cao hơn quy định) buộc phải nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm hành chính.

Theo quy định trên, tài xế lái xe ô tô khách nhồi nhét hành khách vào ngày Tết sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng.

Đối với xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thì tài xế lái xe ô tô khách nhồi nhét hành khách vào ngày Tết sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng.

Tài xế lái xe ô tô khách vi phạm còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng nếu chở số người vượt trên 50% đến 100% số người quy định được phép chở của phương tiện.

Ngoài ra, tài xế vi phạm còn bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

3. Xử phạt đối với chủ xe hãng xe ô tô khách có hành vi nhồi nhét khách

Căn cứ theo khoản 6 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được bổ sung bởi điểm c, điểm s khoản 17 Điều 2 và được sửa đổi bởi điểm đ khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP và khoản 15 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi bởi điểm r khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ.

Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

….

6. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 75.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 150.000.000 đồng đối với chủ phương tiện là tổ chức giao phương tiện hoặc để cho người làm công, người đại diện điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định này hoặc trực tiếp điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm quy định tại khoản 4 Điều 23 Nghị định này.

...

15. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

...

l) Thực hiện hành vi quy định tại khoản 3, khoản 6 Điều này trong trường hợp chở vượt trên 50% số người quy định được phép chở của phương tiện còn bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có). Thực hiện hành vi quy định tại điểm h, điểm i khoản 7; điểm c, điểm d khoản 9; điểm a khoản 10; khoản 11; khoản 12; khoản 13; khoản 14 Điều này còn bị tước quyền sử dụng phù hiệu (biển hiệu) từ 01 tháng đến 03 tháng (nếu có).

…”

Theo quy định trên, chủ sở hữu của xe ô tô khách có thể bị phạt lên đến 7.500.000 đồng và có thể bị tước quyền sử dụng biển hiệu lên đến 03 tháng tuỳ theo mức độ nặng nhẹ của hành vi. 

4. Xử phạt hành vi nhồi nhét khách vào ngày Tết thuộc thẩm quyền của đơn vị nào?

Căn cứ theo điểm đ, điểm g khoản 2 Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, bổ sung điểm d khoản 26 Điều 2và được sửa đổi bởi điểm a khoản 26 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP như sau:

“Điều 74. Phân định thẩm quyền hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt

2. Cảnh sát giao thông trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:

… 

đ) Điều 16, Điều 17, Điều 18, Điều 19, Điều 20, Điều 21, Điều 22, Điều 23, Điều 24, Điều 25, Điều 26, Điều 27;

g) Điều 29, Điều 30, Điều 31, Điều 32, Điều 33, Điều 34, Điều 35 (trừ điểm b, điểm c khoản 2; điểm a khoản 3; điểm b khoản 4; khoản 5 Điều 35), Điều 36;

…”

Theo quy định trên, người có quyền xử phạt hành vi nhồi nhét hành khách vào ngày Tết đối với tài xế lái xe ô tô khách và chủ sở hữu xe ô tô khách là cảnh sát giao thông.

Trên đây là nội dung Luật Sao Sáng xin gửi đến quý bạn đọc về xử phạt hành vi xe khách nhồi nhét khách vào ngày Tết Nguyên đán. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào vui lòng liên hệ với chúng tôi qua hotline 0936.56.36.36 - 0972172757 hoặc email: luatsaosang@gmail.com để được chúng tôi tư vấn hỗ trợ nhanh nhất

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .