Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

Cá nhân đốt vàng mã không đúng nơi quy định trong lễ hội có bị xử phạt hành chính không?

15:02 CH
Thứ Sáu 02/02/2024
 95

Khi tham gia lễ hội, chúng ta phải tuân thủ quy tắc, nội quy của lễ hội. Vậy những cá nhân có hành vi đốt vàng mã không đúng quy định sẽ bị xử lý như nào

Căn cứ pháp lý

Nghị định 110/2018/NĐ – CP;

Nghị định 38/2021/NĐ – CP.

I. Trách nhiệm của cá nhân khi tham gia lễ hội

Căn cứ theo Điều 6 Nghị định 110/2018/NĐ – CP thì cá nhân tham gia lễ hội có trách nhiệm sau:

- Chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật; nội quy thực hiện nếp sống văn minh trong lễ hội;

- Ứng xử có văn hóa trong hoạt động lễ hội; trang phục lịch sự, phù hợp với thuần phong mỹ tục của dân tộc Việt Nam; không nói tục, chửi thề xúc phạm tâm linh, gây ảnh hưởng xấu tới không khí trang nghiêm của lễ hội;

- Thắp hương, đốt vàng mã đúng nơi quy định; không chen lấn, xô đẩy gây mất trật tự an ninh; giữ gìn vệ sinh môi trường;

- Không tổ chức hoặc tham gia các hoạt động mê tín, dị đoan, cờ bạc và các hành vi vi phạm pháp luật khác;

- Không thực hiện việc đổi tiền có chênh lệch giá trong khu vực di tích, lễ hội;

Đối với cán bộ, công chức, viên chức.

- Cán bộ, công chức, viên chức, người lao động ngoài việc chấp hành nghiêm quy định tại các điểm a, b, c, d và đ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 110/2018/NĐ-CP còn phải thực hiện các quy định sau: không đi lễ hội trong giờ hành chính; không dùng xe công và các phương tiện công (hoặc thuê khoán phương tiện) tham gia lễ hội (trừ trường hợp thuộc thành phần tham gia tổ chức lễ hội hoặc được giao thực thi nhiệm vụ).

II. Cá nhân nếu không đốt vàng mã đúng nơi quy định sẽ bị xử lý như nào

Căn cứ theo điểm a khoản 1 điều 14 Nghị định 38/2021/NĐ – CP có quy định:

“Điều 14. Vi phạm quy định về tổ chức lễ hội

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Thắp hương hoặc đốt vàng mã không đúng nơi quy định;”

Như vậy theo quy định đã nêu trên, nếu cá nhân có hành vi đốt vàng mã không đúng nơi quy định khi tham gia lễ hội sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng.

Hậu quả của việc hóa vàng không đúng nơi quy định là rất nguy hiểm và khó lường. Vậy nên chúng ta hãy chung tay tạo nên một mùa lễ hội thật vui vẻ và an toàn.

Trên đây là toàn bộ tư vấn của chúng tôi, hy vọng rằng, những ý kiến tư vấn này, sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà Quý vị đang quan tâm. Để có thể làm rõ hơn và chi tiết từng vấn đề nêu trên cũng như các vấn đề pháp lý mà Quý vị đang cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn. Xin vui lòng liên hệ ngay cho chúng tôi theo địa chỉ email: luatsaosang@gmail.com hoặc qua Tổng đài tư vấn: 0936.65.3636 - 0972.17.27.57 để nhận được sự tư vấn, giải đáp và hỗ trợ từ Luật Sao Sáng. Trân trọng cảm ơn!

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .