Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

Cá độ bóng đá có bị đi tù không?

16:03 CH
Thứ Sáu 02/07/2021
 1101

Hiện nay là mùa Euro, nhiều người có cá cược nhau về tỷ số, thắng thua giữa các đội, như thế hành vi đó là hành vi đánh bạc phải không thưa Luật sư? Cá độ bóng đá có bị đi tù không?

Cá độ bóng đá là hình thức chơi cá cược được rất nhiều người ưa chuộng và tham gia, cũng chính vì nó mà nhiều gia đình đã lâm vào cảnh tan vỡ, hạnh phúc vợ chồng bị rạn nứt. Đặc biệt trong khoảng thời gian diễn ra vòng chung kết Euro 2020, tình trạng cá độ ngày càng nhiều. Cùng Luật Sao Sáng tư vấn và giải đáp cụ thể như sau:

Cá độ bóng đá có phải hành vi đánh bạc không?

“Đánh bạc trái phép” là hành vi đánh bạc được thực hiện dưới bất kỳ hình thức nào với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp.

Hành vi đánh bạc được thể hiện bằng nhiều hình thức khác nhau. Trong đó, các hình thức đánh bạc thường thấy là chơi tổ tôm, xóc đĩa, bài tây, chơi lô, đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe,…

à Như vậy cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép.

Cá độ bóng đá có phải đi tù không?

Hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự tùy theo mức độ vi phạm.

1. Xử phạt hành chính về hành vi đánh bạc (cá độ bóng đá):

Căn cứ theo điểm c, khoản 2, điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

 2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;”

Như vậy, hành vi cá độ bóng đá sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

2. Xử lý hình sự về tội đánh bạc (cá độ bóng đá)

Tội đánh bạc được quy định tại điều 321, Bộ luật hình sự 2015 sửa đổi bổ sung năm 2017, cụ thể như sau:

“Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Như vậy, hành vi cá độ bóng đá với số tiền hoặc hiện vật từ 5.000.000 đồng trở lên sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

 

 

 

 

 

 

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .