Công ty luật TNHH Sao Sáng

luatsaosang@gmail.com 0936653636

Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh thì bị phạt như thế nào?

11:26 SA
Thứ Tư 01/02/2023
 742

   Trong dịp Tết Nguyên đán 2023 vừa qua, tình trạng trộm cắp chậu hoa, cây cảnh có chiều hướng gia tăng. Vậy những hành vi này sẽ bị xử lý thế nào? Sau đây là bài viết của chúng tôi gửi tới quý bạn đọc nhằm giúp các bạn có thể hiểu rõ hơn về vấn đề này.

   1. Mức phạt hành chính đối với hành vi trộm cắp chậu hoa, cây cảnh

   Khoản 1 Điều 15 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi trộm cắp tài sản, xâm nhập vào khu vực nhà ở, kho bãi hoặc địa điểm khác thuộc quản lý của người khác nhằm mục đích trộm cắp, chiếm đoạt tài sản nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

   Lưu ý: Mức phạt trên được áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính của cá nhân. Đối với tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

   2. Trộm cắp chậu hoa, cây cảnh có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

   Ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính đã nêu trên, thì người có hành vi trộm cắp chậu hoa, cây cảnh còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản theo Điều 173 Bộ luật Hình sự năm 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) với chế tài như sau:

- Phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm với hành vi trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;...

- Phạt tù từ 02 năm đến 07 năm khi phạm tội có tổ chức; có tính chất chuyên nghiệp; chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;...

- Phạt tù từ 07 năm đến 15 năm khi chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;...

- Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm đối với hành vi chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;...

   Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

   Trên đây là nội dung Công ty Luật TNHH Sao Sáng gửi đến quý bạn đọc quy định về mức phạt đối với hành vi trộm cắp chậu hoa, cây cảnh hiện nay. Nếu có vấn đề còn thắc mắc cần được hỗ trợ giải đáp vui lòng liên hệ với chúng tôi qua Email: luatsaosang@gmail.com hoặc hotline: 0936.65.36.36 – 0972.17.27.57 để được tư vấn và hỗ trợ nhanh nhất

Bài viết cùng chuyên mục

Bản đồ

Luật sư sẽ liên hệ lại với bạn ngay lập tức khi nhận được lịch

Danh mục

Tin mới

. .